![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/LINE_ALBUM_My-Princess-K.Oam-K.Mart_220311.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
บ่าวสาวทุกคู่มีงานแต่งในฝัน แต่คงไม่มีคู่ไหนคิดฝันว่างานแต่งที่เตรียมมาอย่างดีต้อง (เกือบ) พังเพราะฝนตกใช่มั้ยล่ะคะ จากประสบการณ์ของ PaR Wedding ‘ฝน’ คือปัญหาที่คาดเดาไม่ได้…แต่ในฐานะ Wedding Planner งานแต่ง Outdoor จำเป็นต้องคาดการณ์ไว้ว่า “อาจจะ” เจอฝนตกลงมาป่วนงานแน่นอน แน่นอนว่าคนที่กังวลที่สุดคงต้องเป็นบ่าวสาว แต่กลายเป็นว่า เจ้าสาวของเราชิลล์มากๆ ชิลล์จนเราอยากรู้ว่าทำไมเธอถึงชิลล์ได้ขนาดนี้ เลยขอให้คุณอ้ม เจ้าสาวของงานเล่าความรู้สึกในวันนั้นให้เราฟังค่ะ
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/02/Highlight-25.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
“รู้อยู่แล้วว่า PaR Wedding เอาอยู่ค่ะ (ยิ้ม)”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/02/Highlight-115.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
“ใครจะคิดว่าวันงานฝนจะตก ทีแรกก็แอบลุ้นว่าแต่งหน้าเสร็จฝนจะหยุด ลึกๆ ก็แอบลุ้นนะ เพราะตอนเช้าตั้งใจทำพิธีแลกแหวนและจัดเตรียมมุมไว้ให้แขกได้กินอาหารเช้ากันในสวน สุดท้ายฝนก็ไม่เป็นใจเลยค่ะ”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-81.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
ต้องขอบคุณตัวเองที่เลือก “PaR Wedding” สารภาพเลยว่าเราคงไม่ชิลล์ขนาดนี้ แต่เรามั่นใจว่าพี่เส่ยจะจัดการได้ เพราะตลอดระยะเวลาที่เตรียมงาน เอาจริงๆ ตั้งแต่ติดต่อ “PaR Wedding” รู้สึกว่าพี่เส่ยใส่ใจ ตอบเร็ว และถามข้อมูลเราเยอะกว่าเราถามอีกค่ะ
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-134.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
“PaR Wedding ทำให้เราเจองานแต่งในฝัน
และยังทำภาพฝันนั้นให้กลายเป็นจริง”
• งานแต่งในฝันที่ไม่เคยคิดฝัน
“ไอเดียคือศูนย์ค่ะ รู้แค่ว่าอยากได้งานแต่งไซส์กลางๆ แขกประมาณ 200 คน อยากจัดในสวน ไอเดียมีแค่นี้เลย เขาก็เริ่มโยนคำถามกลับมาว่าเราต้องการอะไรบ้าง พอคุยไปคุยมาเอ๊ะ! ทำไมภาพงานแต่งในฝันเริ่มชัดขึ้น อารมณ์เหมือนเพิ่งรู้ใจตัวเอง (ยิ้ม) พี่เส่ยช่วยแกะไอเดียฟุ้งๆ ของเรา แล้วเอาไอเดียที่กระจัดกระจายมาประกอบเป็นรูปเป็นร่างจนเจอความต้องการของเราจริงๆ เพราะคำถามของเขาทำให้เราค่อยๆ คิดว่า อะไรคือสิ่งที่เราอยากเห็นในงาน แถมมีตัวเลือกให้ดูด้วย สมมติเราชอบสไตล์ประมาณนี้ เขาก็มีตัวอย่างให้ดูว่า ใช่แบบที่ชอบหรือเปล่า”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-78.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
• งานแต่งในสวนที่มาลงตัว ณ โซนลอบบี้ของ โรงแรมสินธร เคมเปนสกี้
“ไม่กล้าฝันว่าจะได้แต่งงานที่นี่ เพราะคิดว่าต้องเกินงบแน่ๆ ตอนหาสถานที่ก็มองพวกสถานที่จัดงานที่เป็นสวน อยู่ๆ PaR Wedding ก็พาเรามาที่สินธร เคมปินสกี้ และช่วยไกด์ให้ว่า ถ้าอยากจัดงานที่นี่จริงๆ สามารถดีไซน์งานแบบไหนได้โดยที่ยังอยู่ในงบ เมื่อเทียบแล้วจัดงานในโรงแรมเราจะได้เซอร์วิสที่ครบด้วย ก็จริงอย่างที่ PaR Wedding บอก สุดท้ายเราก็ได้จัดงานที่นี่จริงๆ ทางโรงแรมก็กั้นพื้นที่ให้เราเป็นส่วนตัวมากๆ แล้วยังได้โซนสวนด้วยเพราะพื้นที่มันเชื่อมต่อกัน มารู้ที่หลังว่าเราเป็นคู่แรกที่ได้จัดงานฉลองตรงโซนล็อบบี้นี้”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-93.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
“เราอยากได้งานแต่งที่บรรยากาศอบอุ่น ได้บรรยากาศในสวน และไม่ต้องตกแต่งเยอะมาก ไม่เอาดอกไม้เยอะๆ ไม่หวานเลี่ยน ไม่เอา Backdrop ดอกไม้ ซึ่ง PaR Wedding ก็ดีไซน์มุมรับประทานอาหารอารมณ์เหมือน Pop-up Wedding มี Food Station ใช้มุมสวยๆ ของสถานที่แทนฉากถ่ายรูปได้เลย ทุกมุมมันถูกตกแต่งได้สวยงาม ข้อดีคือแขกได้รูปสวยๆ เยอะมากและเราก็เซฟงบด้วย ไม่ต้องทำ Backdrop หรือมุมถ่ายรูปในงานเพิ่มเลย ที่นี่เลยตอบโจทย์มากๆ”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/02/Highlight-113.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
• ถึงฟ้าฝนจะไม่เป็นใจ แต่อุ่นใจที่มี PaR Wedding
“เราอยากได้ภาพโยนดอกไม้ในสวนเหมือนหนังฝรั่ง (ยิ้ม) ตอนที่ฝนตกช่วงแต่งหน้าก็คิดว่าเดี๋ยวคงหยุด แต่เห็นแล้วว่าทีม Par Wedding ก็ย้ายทุกอย่างมาจัดข้างในใหม่หมด ทีมยังบอกว่าเตรียมไว้ก่อนถ้าฝนหยุดสามารถจัดใหม่ที่เดิมได้ทัน ปรากฎว่าไม่หยุดค่ะ ก็เลยตามเลย คือพอเห็นทีมงานเขาจัดงานใหม่ได้เร็ว และออกมาดี เราก็ชิลล์เลย รู้ว่าเขามีแผนสำรองแน่ๆ ถ้าฝนหยุดทุกอย่างจะโอเค หรือไม่หยุดมันก็ยังโอเคมากๆ สำหรับเรา หน้าที่เราคือรอชื่นชมอย่างเดียว ไม่ใช่แค่เรานะคะ เจ้าบ่าวและทุกคนในงานคือชิลล์ และสุดท้ายก็ได้โยนดอกไม้ด้านนอกค่ะ ฝนหยุดพอดี ถึงจะเลยเวลาไปหน่อยแต่ก็แฮปปี้นะ”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/02/Highlight-62.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
“Wedding Planner จำเป็นมากๆ
เพราะเราไม่สามารถรับมือกับทุกอย่างได้จริง”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-33333333.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
• บ่าวสาวทุกคู่ควรยกความเครียดและความกังวลให้ Wedding Planner
“เพราะไม่อยากปวดหัวกับขั้นตอนการเตรียมงาน เลยตั้งใจให้แพลนเนอร์มาช่วยจัดการทุกอย่างตั้งแต่แรกค่ะ ในฐานะที่จัดงานเสร็จแล้ว บอกเลยว่าจำเป็นมากๆ เราไม่สามารถรับมือกับทุกอย่างได้จริงๆ ถ้าต้องไปคุบกับโรงแรมเอง ติดต่อคนนั้นคนนี้หรือคอยตามเรื่อง ต่อราคา มันจะทำให้ชีวิตเราไม่มีความสุขกับงานแต่งและก็เห็นหลายคนที่เครียดมากช่วงเตรียมงาน กลายเป็นว่า แทนที่จะเฝ้ารอให้ถึงวันนั้นเร็วๆ กลับอยากให้งานผ่านไปเร็วๆ เพราะไม่อยากเหนื่อยแล้ว และลองคิดดูว่าถ้าเราจัดการเองแล้วมาเจอฝนตก มันคงเป็นงานแต่งที่เราไม่ประทับใจเลย”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-68.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-66.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
“ทีมแพลนเนอร์ที่ดีก็สำคัญนะคะ อย่างที่บอกเราเห็นความเป็นมืออาชีพของคุณเส่ยตั้งแต่เริ่มคุยไอเดียกันแรกๆ บางดีเทลเราไม่ทันคิดแต่เขาคิดเผื่อ อย่างเรื่องชุดเจ้าสาว เขาละเอียดถึงขั้นนับกลีบพลีทและทุกกลีบต้องเป๊ะๆ เท่ากัน เป็นเรื่องที่เอาจริงๆ เราก็ไม่รู้และไม่ได้ใส่ใจขนาดนั้น ซึ่งพอแก้ในจุดที่คุณเส่ยบอกเราถึงได้รู้ว่าแค่ปรับดีเทลเล็กๆ ทำให้เราใส่ชุดนั้นได้ Perfect จริงๆ” ไม่ใช่แค่เรื่องชุดเจ้าสาวนะคะ ช่างภาพ ช่างแต่งหน้า นายพิธี เรียกว่างานแต่งของเรา PaR Wedding เนรมิตให้ทั้งหมด ตอนแรกก็มีดูๆ ไว้บ้าง แต่พอดูลิสต์ที่เขาเอามาให้เลือกก็ตรงกับสิ่งที่เราต้องการ และก็ง่ายด้วยเพราะเราไม่ต้องไปดีลกับช่างภาพ ช่างแต่งหน้า ก็ยกให้ทางนี้จัดการไปเลย
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-93000000-1.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
“ไม่ได้ดูแลดีแค่บ่าวสาวนะคะ แต่ดูแลเพื่อนเจ้าสาวและแขกผู้ใหญ่ในงานทุกคนดีมากๆ มารู้ตอนจบงาน เพื่อนและญาติๆ มาชมให้ฟังว่าทีมงานเทคแคร์สุดๆ เจ้าบ่าวก็ปลื้มสุดๆ ชมไม่หยุดเหมือนกัน เหมือนเราสองคนไม่ได้ทำอะไรเลยมีหน้าที่ไปงานแต่งและมีความสุขค่ะ”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/Highlight-9333322222222-1.jpg?resize=750%2C500&ssl=1)
พอคุณอุ้มพูดจบก็หันไปยิ้มให้กับเจ้าบ่าว
เจ้าบ่าวยิ้มตอบพร้อมกับบอกเราว่า “เทพมาก!”
![](https://i0.wp.com/www.parwedding.com/wp-content/uploads/2022/03/888703.jpg?resize=750%2C501&ssl=1)